Điều kiện được vay mua nhà ở xã hội thế nào?

Khi tôi đi hỏi thủ tục vay mua nhà ở xã hội thì mỗi lần đều nhận được các yêu cầu khác nhau, có cả một số yêu cầu không hề được đề cập trong các quy định.

Xin hỏi, đối tượng và điều kiện được vay mua nhà ở xã hội theo quy định hiện nay?(ông Ngô Vĩ Hùng)

Hình minh họa

Trả lời:

Theo thông tin từ Bộ Xây dựng, về đối tượng được vay vốn ưu đãi mua nhà ở xã hội được quy định tại Khoản 1 Điều 16 Nghị định số 100/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 Chính phủ về phát triển và quản lý nhà ở xã hộ. Theo đó, đối tượng được vay vốn ưu đãi để mua, thuê, thuê mua nhà ở xã hội, xây dựng mới hoặc cải tạo, sửa chữa nhà để ở là các đối tượng quy định tại các khoản 1, 4, 5, 6 và 7 Điều 49 của Luật Nhà ở. Cụ thể:

Các đối tượng sau đây nếu đáp ứng điều kiện quy định tại Điều 51 của Luật này thì được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở xã hội:
1. Người có công với cách mạng theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công với cách mạng;
...
4. Người thu nhập thấp, hộ nghèo, cận nghèo tại khu vực đô thị;
5. Người lao động đang làm việc tại các doanh nghiệp trong và ngoài khu công nghiệp;
6. Sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân trong cơ quan, đơn vị thuộc công an nhân dân và quân đội nhân dân;
7. Cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức, viên chức;

Như vậy, đối tượng là người thu nhập thấp hoặc hộ nghèo hoặc hộ cận nghèo (tại Khoản 4 Điều 49 Luật Nhà ở) là thuộc đối tượng được vay vốn ưu đãi để mua, thuê, thuê mua nhà ở xã hội.

Về điều kiện được vay vốn ưu đãi mua nhà ở xã hội quy định tại Khoản 16 Điều 1 Nghị định số 49/2021/NĐ-CP ngày 1/4/2021 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 100/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ về phát triển và quản lý nhà ở xã hội (sửa đổi, bổ sung Điều 22 Nghị định số 100/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ về phát triển và quản lý nhà ở xã hội) có quy định cụ thể về hồ sơ chứng minh đối tượng, điều kiện để được hưởng chính sách về nhà ở xã hội.

Theo đó đã có quy định: Các đối tượng quy định tại Điều 49 của Luật Nhà ở phải đáp ứng điều kiện được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở xã hội theo quy định tại Điều 51 của Luật Nhà ở, trường hợp có nhà ở thuộc sở hữu của mình thì diện tích nhà ở bình quân dưới 10 m2/người.

Bạn đọc có thể tham khảo các quy định liên quan trên, trường hợp còn vướng mắc thì liên hệ với Sở Xây dựng để được hướng dẫn, giải quyết theo thẩm quyền.

Post a Comment

Previous Post Next Post