Người nước ngoài có quyền mua căn hộ từ cá nhân người Việt Nam hay không?

Người nước ngoài không phải là người dân Việt Nam không được phép mua căn hộ từ cá nhân Việt Nam. Tuy nhiên, họ phải tuân thủ các quy định pháp luật liên quan. Theo pháp luật hiện hành, người nước ngoài chỉ được sở hữu căn hộ trong những dự án chủ đầu tư được phép bán cho ngoại quốc gia. Họ cũng phải có thẻ tạm trú hoặc thẻ căn cước người nước ngoài còn hiệu lực. Điều này đảm bảo việc mua bán căn hộ từ cá nhân người Việt Nam được thực hiện theo quy định và tránh việc buôn bán căn hộ không rõ nguồn gốc.

Tôi có mua một căn chung cư đứng tên tôi tại Hà Nội. Chồng tôi là người Hàn Quốc. Xin hỏi, nếu sau này tôi muốn bán lại căn hộ này cho người nước ngoài thì có được không?

Ngô Thị Trang (Hà Nội)...

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo Khoản 2, Điều 76 Nghị định 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Nhà ở thì:

“Tổ chức, cá nhân nước ngoài thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam chỉ được mua, thuê mua nhà ở của chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở, mua nhà ở của tổ chức, cá nhân nước ngoài quy định tại Điểm b, Khoản 4, Điều 7 của Nghị định này và chỉ được nhận thừa kế, nhận tặng cho nhà ở của hộ gia đình, cá nhân hoặc nhận tặng cho nhà ở của tổ chức trong số lượng nhà ở theo quy định tại Khoản 3, Khoản 4 Điều này tại các dự án đầu tư xây dựng nhà ở được phép sở hữu; trường hợp tổ chức, cá nhân nước ngoài được tặng cho, được thừa kế nhà ở tại Việt Nam nhưng không thuộc được sở hữu nhà ở tại Việt Nam thì giải quyết theo quy định tại Điều 78 của Nghị định này”.

Đối chiếu với quy định nêu trên thì người nước ngoài chỉ được mua nhà ở của chủ đầu tư dự án nhà ở mà dự án đó không thuộc khu vực bảo đảm an ninh quốc phòng hoặc mua lại nhà ở của tổ chức, cá nhân nước ngoài đã được sở hữu nhà ở tại Việt Nam. Nghị định 99/2015/NĐ-CP không quy định người nước ngoài được mua căn hộ từ cá nhân là người Việt Nam.

Post a Comment

Previous Post Next Post